Việc thu hồi Giấy đăng ký hoạt động của Trung tâm trọng tài thương mại được thực hiện như thế nào?

Ngày hỏi:13/05/2017

Việc thu hồi Giấy đăng ký hoạt động của Trung tâm trọng tài thương mại được thực hiện như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật.Tôi đang tìm hiểu về tổ chức và hoạt động của các Trung tâm trọng tài thương mại. Cho tôi hỏi khi Trung tâm trọng tài thuộc trường hợp bị thu hồi Giấy đăng ký hoạt động, việc thu hồi sẽ được tiến hành cụ thể ra sao? Nội dung này do văn bản nào quy định? Mong các bạn giải đáp giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn! Thúy Kiều (kieupham***@yahoo.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc tiến hành thu hồi Giấy đăng ký hoạt động của Trung tâm trọng tài thương mại thuộc trường hợp bị thu hồi được quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 15 Nghị định 63/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật Trọng tài Thương mại. Cụ thể là: 

    2. Trường hợp tổ chức, cá nhân phát hiện Trung tâm trọng tài thuộc trường hợp bị thu hồi Giấy phép thành lập thì thông báo cho Sở Tư pháp nơi đặt trụ sở của Trung tâm trọng tài. Sở Tư pháp có trách nhiệm tiến hành xem xét, xác minh.

    Chậm nhất là 07 ngày làm việc kể từ ngày Sở Tư pháp phát hiện Trung tâm trọng tài thuộc trường hợp bị thu hồi Giấy phép thành lập thì Sở Tư pháp phải có văn bản đề nghị Bộ Tư pháp thu hồi Giấy phép thành lập, trong đó nêu rõ lý do kèm theo các giấy tờ chứng minh (nếu có).

    3. Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị của Sở Tư pháp, Bộ trưởng Bộ Tư pháp ra quyết định thu hồi Giấy phép thành lập của Trung tâm trọng tài. Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày có quyết định thu hồi Giấy phép thành lập, Trung tâm trọng tài phải nộp lại Giấy phép thành lập của Trung tâm trọng tài cho Bộ Tư pháp.

    Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày quyết định thu hồi Giấy phép thành lập của Trung tâm trọng tài có hiệu lực, thì Trung tâm trọng tài phải nộp lại Giấy đăng ký hoạt động cho Sở Tư pháp nơi cấp Giấy đăng ký hoạt động.

    Trên đây là quy định về cách thức tiến hành thu hồi Giấy đăng ký hoạt động. Để hiểu rõ hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm Nghị định 63/2011/NĐ-CP.

    Trân trọng!

     


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn