Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giải quyết tố cáo khi nào?

Ngày hỏi:17/03/2020

Tôi đang là sinh viên năm thứ nhất chuyên ngành luật. Tôi có tìm hiểu một vài điều liên quan đến thẩm quyền giải quyết tố cáo. Ban biên tập cho tôi hỏi khi nào thì Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền giải quyết tố cáo? Mong ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 15 Luật tố cáo 2018 quy định Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh có thẩm quyền sau đây:

      - Giải quyết tố cáo hành vi vi phạm pháp luật trong việc thực hiện công vụ của Viện trưởng, Phó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện, công chức khác do mình quản lý trực tiếp;

      - Giải quyết tố cáo hành vi vi phạm pháp luật trong việc thực hiện công vụ của Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện.

      => Như vậy, theo như quy định thì Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh sẽ giải quyết tố cáo hành vi vi phạm pháp luật trong việc thực hiện công vụ của công chức Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện và công chức khác do mình quản lý trực tiếp.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn