Vụ án xâm hại tình dục người dưới 18 tuổi có phải xét xử kín không?

Ngày hỏi:03/12/2019

Con gái tôi 15 tuổi bị một người dâm ô, chúng tôi đã trình báo công an và đang trong giai đoạn điều tra. Do không muốn ảnh hưởng đến tâm lý của con nên cho tôi hỏi khi vụ án đưa ra xét thì tôi có thể yêu cầu tòa án xét xử kín không? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 7 Nghị quyết 06/2019/NQ-HĐTP quy định khi xét xử vụ án xâm hại tình dục người dưới 18 tuổi, Tòa án phải thực hiện:

      - Xét xử kín, tuyên án công khai theo đúng quy định tại Điều 327 của Bộ luật Tố tụng hình sự. Khi tuyên án, Hội đồng xét xử chỉ đọc phần quyết định trong bản án.

      - Phân công Thẩm phán có kiến thức hoặc kinh nghiệm xét xử các vụ án liên quan đến người dưới 18 tuổi.

      - Khi tham gia xét xử, Thẩm phán mặc trang phục làm việc hành chính của Tòa án nhân dân, không mặc áo choàng.

      - Xử án tại Phòng xét xử thân thiện theo đúng quy định tại Thông tư số 01/2017/TT-TANDTC ngày 28 tháng 7 năm 2017 và Thông tư số 02/2018/TT-TANDTC ngày 21 tháng 9 năm 2018 của Chánh án Tòa án nhân dân tối cao.

      - Có sự tham gia của người đại diện, người giám hộ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của người dưới 18 tuổi.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên và thông tin bạn cung cấp thì khi xét xử vụ án dâm ô người dưới 16 tuổi tòa án phải xét xử kín. Do đó, bạn không cần phải yêu cầu mà tòa án phải có trách nhiệm xét xử kín.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xâm hại tình dục
    Xâm hại tình dục trẻ em
    Xét xử kín
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn