Xác định chi phí định giá tài sản trong tố tụng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:19/05/2018

Xác định chi phí định giá tài sản trong tố tụng được quy định như thế nào? Xin chào quý ban biên tập, tôi tên Trà Ngọc sinh sống và làm việc tại Bình Thuận. Vì nhu cầu hiểu biết tôi có tìm hiểu về chi phí giám định, định giá tài sản trong tố tụng, tuy nhiên có vấn đề tôi không hiểu lắm nhờ Ban biên tập hỗ trợ, cụ thể: Xác định chi phí định giá tài sản trong tố tụng được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được câu trả lời từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! (01233**)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Chi phí định giá tài sản được quy định tại Điều 35 Pháp lệnh chi phí giám định, định giá; chi phí cho người làm chứng, phiên dịch trong tố tụng do Ủy ban Thường vụ Quốc hội ban hành năm 2012, cụ thể như sau:

    1. Căn cứ tính chất của đối tượng định giá, chi phí định giá tài sản bao gồm một hoặc một số chi phí sau đây:

    a) Chi phí tiền lương và các khoản thù lao cho người thực hiện định giá;

    b) Chi phí thu thập, phân tích thông tin về đối tượng cần định giá;

    c) Chi phí vật tư tiêu hao;

    d) Chi phí sử dụng dịch vụ cần thiết khác;

    đ) Các chi phí khác theo quy định của pháp luật.

    2. Chính phủ quy định chi tiết khoản 1 Điều này.

    (Điều này được hướng dẫn bởi Điều 9 Nghị định 81/2014/NĐ-CP)

    Trên đây là nội dung tư vấn về Chi phí định giá tài sản. Để có thể tìm hiểu rõ hơn vấn đề vui lòng xem thêm tại Pháp lệnh chi phí giám định, định giá; chi phí cho người làm chứng, phiên dịch trong tố tụng do Ủy ban Thường vụ Quốc hội ban hành năm 2012. Mong rằng những giải đáp trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn