Xác minh tài sản thi hành án dân sự thuộc diện phải đăng ký

Ngày hỏi:15/10/2016

Xác minh tài sản thi hành án dân sự thuộc diện phải đăng ký được thực hiện như thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Nam, đang sinh sống tại Long An, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Việc xác minh tài sản thi hành án dân sự thuộc diện phải đăng ký được thực hiện như thế nào? Quy trình ra sao? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn Ban biên tập. (Hoài Nam_093***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc xác minh tài sản thi hành án dân sự thuộc diện phải đăng ký được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư liên tịch 11/2016/TTLT-BTP-TANDTC-VKSNDTC  về thủ tục thi hành án dân sự và sự phối hợp liên ngành trong thi hành án dân sự, theo đó:

    Việc xác minh đối với tài sản thuộc diện phải đăng ký, chuyển quyền sở hữu, sử dụng tài sản thì tùy từng trường hợp cụ thể mà Chấp hành viên căn cứ vào một trong các giấy tờ sau: hợp đồng mua bán, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc tặng cho, giấy chứng nhận về quyền sở hữu, sử dụng tài sản hoặc thông qua chủ sở hữu, chính quyền địa phương, cơ quan đăng ký giao dịch bảo đảm, cơ quan chức năng hoặc người làm chứng như xác nhận của người bán, của chính quyền địa phương, cơ quan chức năng về việc mua bán tài sản.

    Trên đây là quy định về việc xác minh tài sản thi hành án dân sự thuộc diện phải đăng ký. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 11/2016/TTLT-BTP-TANDTC-VKSNDTC.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn