Anh ruột cho 600 triệu có phải đóng thuế hay không?

Ngày hỏi:29/10/2019

Nhờ tư vấn dùm mình trường hợp thế này. Người anh ruột cho 600 triệu có phải đóng thuế hay không? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Anh ruột cho 600 triệu có phải đóng thuế hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định:

      Thu nhập chịu thuế bao gồm: Thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.

      Trường hợp nhận tặng cho là tiền mặt thì không phải nộp thuế TNCN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn