Anh ruột tặng nhà cho em mình có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Ngày hỏi:17/08/2019

Tôi mới được anh trai ruột tặng cho một căn nhà, cho hỏi tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với căn nhà này không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định thu nhập được miễn thuế như sau:

      Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

      => Theo thông tin bạn cung cấp là bạn được anh trai ruột tặng cho một căn nhà, như vậy căn cứ quy định trên thì bạn được miễn thuế thu nhập cá nhân.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn