Bã mía chịu thuế giá trị gia tăng bao nhiêu phần trăm?

Ngày hỏi:13/11/2020

Cho tôi hỏi việc phân phối sản phẩm là bã mía, sử dụng sản xuất đường thì chịu thuế giá trị gia tăng bao nhiêu phần trăm?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2h Điều 8 Luật Thuế giá trị gia tăng 2008 quy định như sau:

      Mức thuế suất 5% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ sau đây:

      - .....................

      - Nước sạch phục vụ sản xuất và sinh hoạt;

      - Đường; phụ phẩm trong sản xuất đường, bao gồm gỉ đường, bã mía, bã bùn.

      Như vậy, mức thuế áp dụng cho phụ phẩm sản xuất đường là bã mía là 5%.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn