Bán bia có phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt không?

Ngày hỏi:31/07/2019

Xin anh chị giải đáp thắc mắc này cho em với ạ. Tại chỗ này em vẫn chưa hiểu lắm ạ. Theo Điều 2 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt 2008 và sửa đổi 2014 thì bia thuộc danh mục hàng hóa tiêu thụ đặc biệt và phải chịu thuế. Chỗ em đang thắc mắc là khi em lấy bia từ đại lý và kinh doanh bia lẻ qua mạng như vậy thì em có phải chịu thêm thuế tiêu thụ đặc biệt của mặt hàng này không ạ ???

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bán bia có phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 2 Luật thuế tiêu thụ đặc biệt 2008 thì bia thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

      Tuy nhiên, căn cứ Điều 4 Luật này thì người nộp thuế tiêu thụ đặc biệt là tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu hàng hóa và kinh doanh dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

      Bạn chỉ thực hiện công đoạn mua từ đại lý và bán lẻ qua mạng thì không phải nộp thuế này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn