Bán hàng xách tay không qua hải quan có phải là trốn thuế không?

Ngày hỏi:22/10/2016

Em mở cửa hàng đồ xách tay, bán sữa, thực phẩm chức năng của Úc. Những hàng này em nhờ tiếp viên không qua hải quan thì có bị coi là buôn lậu, trốn thuế hay không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 5 Điều 58 Nghị định 08/2015/NĐ-CP quy định định mức hành lý được miễn thuế như sau:

      ''5. Người nhập cảnh thường xuyên theo tính chất công việc không được hưởng định mức hành lý miễn thuế cho từng lần nhập cảnh mà cứ 90 ngày được hưởng định mức miễn thuế một lần. Người nhập cảnh thường xuyên theo tính chất công việc gồm:

      a) Người điều khiển tàu bay và nhân viên phục vụ trên các chuyến bay quốc tế;

      b) Người điều khiển tàu hỏa và nhân viên phục vụ trên tàu hỏa liên vận quốc tế;

      c) Sĩ quan, thuyền viên làm việc trên tàu biển;

      d) Lái xe, người lao động Việt Nam làm việc ở các nước láng giềng có chung biên giới đường bộ với Việt Nam.

      Việc hưởng định mức miễn thuế đối với người nhập cảnh thường xuyên thực hiện theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.''

      Như vậy, đối với trường hợp này, tiếp viên hàng không là một trong những đối tượng người nhập cảnh thường xuyên theo quy định tại Nghị định 08/2015/NĐ-CP. Do vậy, người tiếp viên này sẽ được hưởng định mức miễn thuế 90 ngày một lần. Do đó, khi bạn nhờ tiếp viên xách hàng hóa từ Úc về không qua hải quan theo quy định thì không được coi là hành vi buôn lậu, trốn thuế.

      Trên đây là tư vấn về việc trốn thuế khi bán hàng xãch tay. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 08/2015/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn