Bán nhà có nộp thuế TNCN không?

Ngày hỏi:26/11/2013
Ba tôi bán nhà cho một người khác với giá khoảng 3 tỷ và định mua 1 căn nhà thuộc dạng chung cư nơi khác. Đây là thửa đất duy nhất của gia đình. Lý do bán nhà là do nợ nần khá nhiều. Tôi nghe nói nếu là thửa đất duy nhất, sau khi bán sẽ không nộp thuế TNCN 2%. Sau khi bán, nhà tôi sẽ trọ 1 thời gian để nhà kia được hoàn thiện. Tương lai thì nhà tôi cũng phải dọn lên trên kia sống. Cho tôi hỏi các LS, trường hợp này ba tôi có cần đóng thuế TNCN không? Việc nợ nần (có sự xác nhận của Ngân hàng, Cục thuế) có đủ điều kiện để miễn thuế TNCN hay ko?

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Đức Chánh, Đoàn Luật sư TP.HCM tư vấn như sau:

    • Theo khoản 2 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân về "Thu nhập được miễn thuế

      2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất."

      Như vậy, nếu đây là căn nhà duy nhất của ba bạn thì sẽ không đóng thuế TNCN khi chuyển nhượng


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn