Bên bán hay bên mua phải nộp thuế TNCN khi chuyển nhượng bất động sản?

Ngày hỏi:02/05/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, khi làm thủ tục mua bán, chuyển nhượng bất động sản thì bên bán hay bên mua phải nộp thuế thu nhập cá nhân? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 1 Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi 2012, có quy định về thu nhập phải chịu thuế thu nhập cá nhân, trong đó có.

      Thu nhập phải chịu thuế thu nhập cá nhân, trong đó có:

      - Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất;

      - Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở;

      - Thu nhập từ chuyển nhượng quyền thuê đất, quyền thuê mặt nước;

      - Các khoản thu nhập khác nhận được từ chuyển nhượng bất động sản dưới mọi hình thức.

      Mức thuế TNCN phải nộp:

      Đối với trường hợp bán đất phải nộp thuế thu nhập cá nhân thì được tính như sau:

      Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Giá chuyển nhượng x 2% (thuế suất).

      (Thuế suất 2% được quy định tại Thông tư 92/2015/TT-BTC )

      Những trường hợp được miễn đóng thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản.

      - Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

      - Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

      Theo quy định tại Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 thì:

      - Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế (trong trường hợp này thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đât) phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam.

      => Như vậy, theo quy định trên thì người phải nộp thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản là bên bán, bởi bên ban nhận được khoản tiền từ việc chuyển nhượng bất động động sản. Nhưng trên thực tế khi thực hiện việc mua bán bất động sản thì hai bên mua bán sẽ thỏa thuận với nhau về trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn