Bí thư Đoàn thanh niên xã có phải kê khai tài sản, thu nhập?

Ngày hỏi:09/05/2020

Cho em hỏi, em là bí thư Đoàn thanh niên xã thì có phải kê khai tài sản, thu nhập không? Em cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 34 Luật Phòng chống tham nhũng năm 2018 quy định về những người có nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập bao gồm:

      - Cán bộ, công chức.

      - Sĩ quan Công an nhân dân; sĩ quan Quân đội nhân dân, quân nhân chuyên nghiệp.

      - Người giữ chức vụ từ Phó trưởng phòng và tương đương trở lên công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước, người được cử làm đại diện phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp.

      - Người ứng cử đại biểu Quốc hội, người ứng cử đại biểu Hội đồng nhân dân.

      Theo quy định này thì cán bộ có nghĩa vụ phải kê khai tài sản, thu nhập.

      Theo Điểm đ Khoản 1 Điều 3 Nghị định 92/2009/NĐ-CP, cán bộ cấp xã có các chức vụ sau đây, trong đó có:

      - Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh.

      Theo quy định này, Bí thư Đoàn thanh niên xã được xác định là cán bộ cấp xã.

      Như vậy, Bí thư Đoàn thanh niên cấp xã có nghĩa vụ kê khai tài sản, thu nhập.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn