Cá mới đánh bắt từ biển có phải chịu thuế giá trị gia tăng không?

Ngày hỏi:13/11/2020

Tôi thuộc làng chài Him Lam, chuyên đánh bắt gần bờ, thực hiện việc bán cho người dân phân phối chợ đầu mối. Cho tôi hỏi cá mới đánh bắt chưa chế biến đóng gói thì có chịu thuế giá trị gia tăng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 1 Luật thuế giá trị gia tăng, Luật thuế tiêu thụ đặc biệt và Luật quản lý thuế sửa đổi 2016

      quy định đối tượng không phải chịu thuế như sau:

      “1. Sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.

      Như vậy, trường hợp của bạn khi đánh bắt cá và bán mà chưa đóng gói, chưa chế biến thành thành phẩm thì không chịu thuế giá trị gia tăng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn