Cá nhân có quyền tố cáo hành vi vi phạm của công chức quản lý thuế không?

Ngày hỏi:12/08/2019

Xin chào, cho tôi hỏi theo quy định mới được ban hành về hoạt động quản lý thuế, thì cá nhân có quyền tố cáo hành vi vi phạm của công chức quản lý thuế không? Thẩm quyền giải quyết như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 147 Luật quản lý thuế 2019 có hiệu lực ngày 01/7/2020 quy định

      - Cá nhân có quyền tố cáo hành vi vi phạm pháp luật về thuế của người nộp thuế, công chức quản lý thuế hoặc tổ chức, cá nhân khác.

      - Thẩm quyền, trình tự, thủ tục giải quyết khiếu nại, tố cáo được thực hiện theo quy định của pháp luật về khiếu nại, tố cáo.

      => Như vậy, khi cá nhân phát hiện hành vi vi phạm của công chức quản lý thuế thì có quyền tố cáo với cơ quan có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về tố cáo.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn