Các đối tượng được truy cập và trao đổi thông tin với hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan

Ngày hỏi:21/06/2016

Các đối tượng được truy cập và trao đổi thông tin với hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan bao gồm những ai? Chào quý anh chị Thư Ký Luật! Em là sinh viên năm 3 Đại học Thương mại, em đang làm đề tài nghiên cứu khoa học liên quan đến lĩnh vực xuất nhập khẩu và thương mại quốc tế. Trong đó có những thục tục pháp lý về hải quan em chưa được rõ, rất mong được các anh chị giải đáp. Anh chị cho em hỏi: Các đối tượng được truy cập và trao đổi thông tin với hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan bao gồm những ai? Em xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Thông tư 38/2015/TT-BTC thì các đối tượng được truy cập và trao đổi thông tin với hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan bao gồm như sau:

      a) Công chức hải quan;

      b) Người khai hải quan;

      c) Tổ chức cung cấp dịch vụ giá trị gia tăng đã được cơ quan hải quan công nhận;

      d) Các cơ quan quản lý Nhà nước có liên quan đến cấp phép, quản lý chuyên ngành hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; cấp Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa;

      đ) Các cơ quan theo dõi quản lý thuế, quản lý giá đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu;

      e) Tổ chức tín dụng đã ký thỏa thuận thu nộp thuế, lệ phí và các khoản thu khác của ngân sách nhà nước liên quan đến hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu với Tổng cục Hải quan; các tổ chức tín dụng hoặc các tổ chức khác hoạt động theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng thực hiện việc bảo lãnh số tiền thuế phải nộp cho người khai hải quan;

      g) Các doanh nghiệp kinh doanh cảng, kho, bãi;

      h) Các tổ chức, cá nhân khác theo quy định của Tổng cục Hải quan.

      Các đối tượng được truy cập và trao đổi thông tin với hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan được quy định tại Khoản 3 Điều 6 Thông tư 38/2015/TT-BTC quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn