Cách xác định thu nhập tính thuế là bất động sản được thừa kế

Ngày hỏi:18/11/2010
Cách xác định thu nhập tính thuế là bất động sản được thừa kế được pháp luật thuế thu nhập cá nhân hiện hành quy định như thế nào?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 23, Nghị định 65/2013 / NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập cá nhân hiện hành quy định về thu nhập tính thuế là tài sản là bất động sản được từ nhận thừa kế, quà tặng, theo đó:

      - Phần trị giá đất được xác định căn cứ theo Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm nhận thừa kế, nhận quà tặng;

      - Phần trị giá nhà, kết cấu hạ tầng và công trình kiến trúc gắn liền với đất được xác định theo giá tính lệ phí trước bạ nhà do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định. Trường hợp Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh không có quy định giá tính lệ phí trước bạ nhà thì căn cứ vào quy định của Bộ Xây dựng về phân loại nhà, về tiêu chuẩn, về định mức xây dựng cơ bản; giá trị còn lại thực tế của công trình trên đất.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/seatimes.com.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn