Cán bộ tư pháp thu phí trích lục là 8.000 đồng/bản có đúng không?

Ngày hỏi:13/05/2020
Dạ cho em hỏi, em mất giấy khai sinh đi làm trích lục khai sinh, cán bộ tư pháp xã thu lệ phí của em 8.000đ/tờ, như vậy đã đúng theo quy định chưa?
 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 11 Luật Hộ tịch 2014 quy định:

      1. Miễn lệ phí đăng ký hộ tịch trong những trường hợp sau:

      a) Đăng ký hộ tịch cho người thuộc gia đình có công với cách mạng; người thuộc hộ nghèo; người khuyết tật;

      b) Đăng ký khai sinh, khai tử đúng hạn, giám hộ, kết hôn của công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.

      2. Cá nhân yêu cầu đăng ký sự kiện hộ tịch khác ngoài quy định tại khoản 1 Điều này, yêu cầu cấp bản sao trích lục hộ tịch phải nộp lệ phí.

      Bộ Tài chính quy định chi tiết thẩm quyền thu, mức thu, nộp, chế độ quản lý và sử dụng lệ phí hộ tịch.

      Và theo Điều 4 Thông tư 281/2016/TT-BTC lệ phí cấp trích lục khai sinh là 8.000 đồng/bản.

      Như vậy, khi bạn yêu cầu cấp trích lục khai sinh thì Cá bộ tư pháp thu phí trích lục là 8.000 đồng/bản là phù hợp với quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bản sao giấy khai sinh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn