Cần điều kiện gì để cá nhân có thể làm cam kết 02/CK-TNCN?

Ngày hỏi:18/04/2020

Khi làm cam kết 02/CK-TNCN thì cá nhân sẽ không bị khấu trừ thuế 10%. Vậy: Cần điều kiện gì để cá nhân có thể làm cam kết 02/CK-TNCN?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Cần điều kiện gì để cá nhân có thể làm cam kết 02/CK-TNCN?
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định tại Khoản 1i Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTCThông tư 92/2015/TT-BTC thì để làm cam kết 02/CK-TNCN cá nhân phải đáp ứng 3 điều kiện sau:

    - Là cá nhân cư trú không ký HĐLĐ hoặc ký HĐLĐ dưới 3 tháng;

    - Có tổng mức chi trả thu nhập từ 2 triệu đồng trở lên;

    - Chỉ có duy nhất thu nhập tại nơi chi trả thu nhập nhưng ước tính tổng thu nhập chịu thuế sau khi giảm trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế. Phải đăng ký thuế và có mã số thuế TNCN tại thời điểm cam kết.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn