Cấp lại thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi thì có mất phí không?

Ngày hỏi:21/09/2021

Theo quy định của pháp luật thì trường hợp trẻ dưới 6 tuổi bị mất thẻ BHYT, có mong muốn được cấp lại thẻ BHYT. Vậy khi cấp lại thẻ BHYT cho trẻ dưới 6 tuổi có bị mất phí không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm 4 Khoản 12 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 quy định:

      Tại Khoản 4 Điều 18 Luật bảo hiểm y tế 2008


      Điều 18. Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế
      ...

      4. Người được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế phải nộp phí. Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức phí cấp lại thẻ bảo hiểm y tế.

      * Khoản này được sửa đổi bởi Khoản 12 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014

      12. Sửa đổi, bổ sung khoản 3 và khoản 4 Điều 18 như sau:
      ...
      4. Người được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế phải nộp phí. Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức phí cấp lại thẻ bảo hiểm y tế. Trường hợp lỗi do tổ chức bảo hiểm y tế hoặc cơ quan lập danh sách thì người được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế không phải nộp phí.

      => Như vậy, theo quy định trước đây thì việc cấp lại thẻ BHYT sẽ phải mấy phí.

      Nhưng tại Điểm d Khoản 2 Điều 23 Luật phí và lệ phí 2015 (có hiệu lực ngày 1/1/2017) có quy định:

      Bãi bỏ khoản 4 Điều 18 của Luật bảo hiểm y tế số 25/2008/QH12 đã được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Luật số 46/2014/QH13;

      => Như vậy, từ ngày 1/1/2017 Luật phí và lệ phí 2015 có hiệu lực thì khi làm thủ tục cấp lại thẻ BHYT sẽ không phải mấy phí nữa.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn