Cháu nhận thừa kế từ ông có có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Ngày hỏi:10/07/2020

Em năm nay 23 tuổi, ông nội em mới mất và có di chúc cho em một số tiền trong tài khoản ngân hàng là 80 triệu. Vậy em nhận thừa kế số tiền này từ ông có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cháu nhận thừa kế từ ông có có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 23 Nghị định 65/2013/NĐ-CP có quy định về thu nhập tính thuế TNCN từ nhận thừa kế, quà tặng như sau:

      Thu nhập tính thuế từ nhận thừa kế, quà tặng là phần giá trị tài sản thừa kế, quà tặng, bao gồm: Bất động sản, tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng, kể cả chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần phát sinh.

      Theo đó thì thu nhập nhận được từ việc thừa kế là bất động sản, tài sản phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng, chứng khoán, vốn góp trong các tổ chức kinh tế/cơ sở kinh doanh vượt trên 10 triệu đồng sẽ phải nộp thuế TNCN.

      Như vậy thì trường hợp bạn nhận khoản tiền 80 triệu thừa kế từ ông sẽ không phải nộp thuế TNCN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn