Cháu ruột có được xem là người phụ thuộc không?

Ngày hỏi:02/01/2020

Hiện tại công ty của tôi có cá nhân đang làm việc muốn đăng ký giảm trừ gia cảnh cho NPT là cháu ruột (con của anh trai). Hiện tại thì mẹ của NPT đã mất. Bố của các cháu thì đang đi tù. Xin được hỏi Bộ tài chính là trường hợp này các cháu có được coi là người phụ thuộc không và nếu có thì hồ sơ chứng minh cần những giấy tờ gì?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Tiết d.4.3 Điểm d Khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định người phụ thuộc bao gồm:

      “d.4.3) Cháu ruột của người nộp thuế bao gồm: con của anh ruột, chị ruột, em ruột”.

      Như vậy, cháu ruột của cá nhân trên (con của anh trai) là người phụ thuộc được giảm trừ gia cảnh.

      Hồ sơ chứng minh người phụ thuộc đối với trường hợp này được quy định tại Tiết g.4 Điểm g Khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC:

      “g.4) Đối với các cá nhân khác theo hướng dẫn tại tiết d.4 điểm d khoản 1 Điều này hồ sơ chứng minh gồm:

      g.4.1) Bản chụp Chứng minh nhân dân hoặc Giấy khai sinh.

      g.4.2) Các giấy tờ hợp pháp để xác định trách nhiệm nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật.

      Trường hợp người phụ thuộc trong độ tuổi lao động thì ngoài các giấy tờ nêu trên, hồ sơ chứng minh cần có thêm giấy tờ chứng minh không có khả năng lao động như bản chụp Giấy xác nhận khuyết tật theo quy định của pháp luật vềngười khuyết tật đối với người khuyết tật không có khả năng lao động, bản chụp hồ sơ bệnh án đối với người mắc bệnh không có khả năng lao động (như bệnh AIDS, ung thư, suy thận mãn,..).

      Các giấy tờ hợp pháp tại tiết g.4.2, điểm g, khoản 1, Điều này là bất kỳ giấy tờ pháp lý nào xác định được mối quan hệ của người nộp thuế với người phụ thuộc như:

      - Bản chụp giấy tờ xác định nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật (nếu có).

      - Bản chụp sổ hộ khẩu (nếu có cùng sổ hộ khẩu).

      - Bản chụp đăng ký tạm trú của người phụ thuộc (nếu không cùng sổ hộ khẩu).

      - Bản tự khai của người nộp thuếtheo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nộp thuếcư trú về việc người phụ thuộc đang sống cùng.

      - Bản tự khai của người nộp thuế theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người phụ thuộc đang cư trú về việc người phụ thuộc hiện đang cư trú tại địa phương và không có ai nuôi dưỡng (trường hợp không sống cùng).

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn