Chi nhánh nộp hồ sơ khai thuế TNDN như thế nào?

Ngày hỏi:22/12/2018

Thưa Luật sư, Công ty ở Tp.HCM có thành lập chi nhánh tại Bình Dương, đối với Chi nhánh thì Công ty sẽ nộp hồ sơ khai thuế TNDN tại cơ quan thuế mà Công ty mở chi nhánh hay nộp thuế tại cơ quan thuế nơi trụ sở chính đăng ký thuế?

Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chi nhánh nộp hồ sơ khai thuế TNDN như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 12 Thông tư 156/2013/TT-BTC, Điều này được sửa đổi bởi Điều 16 Thông tư 151/2014/TT-BTC cụ thể như sau:

      b) Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc hạch toán độc lập thì đơn vị trực thuộc nộp hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp phát sinh tại đơn vị trực thuộc cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp đơn vị trực thuộc.

      c) Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc nhưng hạch toán phụ thuộc thì đơn vị trực thuộc đó không phải nộp hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp; khi nộp hồ sơ khai thuế thu nhập doanh nghiệp, người nộp thuế có trách nhiệm khai tập trung tại trụ sở chính cả phần phát sinh tại đơn vị trực thuộc.

      ...

      Căn cứ theo quy định trên thì trường hợp Chi nhánh công ty hạch toán độc lập thì chi nhánh nộp hồ sơ khai thuế TNDN phát sinh tại đơn vị trực thuộc cho cơ quan thuế tại Bình Dương. Chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì Chi nhánh không phải nộp hồ sơ khai thuế TNDN, trụ sở chính tại Tp.HCM sẽ nộp hồ sơ khai thuế cả phần thu nhập tại chi nhánh.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn