Chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN

Ngày hỏi:01/08/2014
Xin chào các anh / chị cơ quan thuế, tôi có 1 câu hỏi mong các anh chị hướng dẫn giúp. Công ty tôi sản xuất và chế biến nhân hạt điều.Nhân điều sản xuất tháng 12/2013 có phát sinh chi phí tiền lương đã phân bổ tính giá thành trong tháng 12 (sản phẩm đã được xuất bán trong tháng 12/2013 nhưng sang tháng 1/2014 cty mới chi tiền thanh toán lương tháng 12/2013. Vậy chi phí tiền lương tháng 12/2013 có được tính trừ khi quyết toán thuế TNDN năm 2013 ko ? Kính mong các anh giải đáp giúp Xin chân thành cảm ơn !

    Nội dung này được Cục Thuế tỉnh Bình Phước tư vấn như sau:

    • Căn cứ khoản 3, Điều 10 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính về khai thuế, tính thuế, quy định:

      “Điều 10. Quy định chung về khai thuế, tính thuế

      3. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.

      ...

      đ) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm chậm nhất là ngày thứ 90 (chín mươi), kể từ ngày kết thúc năm dương lịch hoặc năm tài chính.

      Căn cứ quy định trên, qua nội dung câu hỏi. Khai thuế TNDN là khai tạm tính theo quý, khai quyết toán năm. Công ty bạn phát sinh chi phí tiền lương đã phân bổ tính giá thành trong tháng 12/2013, tháng 01/2014 chi tiền thanh toán luơng tháng 12/2013 thuộc thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm 2013 nên được tính trừ khi quyết toán thuế TNDN năm 2013.

      Chào bạn !


    Nguồn:

    Cục Thuế Bình Phước
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn