Cho thuê nhà phải đóng các loại thuế nào?

Ngày hỏi:24/04/2019

Xin cho hỏi: Tôi mới xây dựng một dãy trọ và sắp tới sẽ cho người khác thuê, thu nhập dự tính hàng năm là khoảng 300 triệu đồng cho cả dãy trọ. Vậy xin hỏi tôi có phải nộp thuế cho nhà nước hay không? Nếu có thì cụ thể tôi phải đóng các loại thuế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Thông tư 92/2015/TT-BTC thì Người nộp thuế giá trị gia tăng (thuế GTGT), thuế thu nhập cá nhân (thuế TNCN) là cá nhân cư trú bao gồm cá nhân, nhóm cá nhân và hộ gia đình có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật (gọi chung là cá nhân kinh doanh). Lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh bao gồm cả một số trường hợp sau:

      - Hành nghề độc lập trong những lĩnh vực, ngành nghề được cấp giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

      - Làm đại lý bán đúng giá đối với đại lý xổ số, đại lý bảo hiểm, bán hàng đa cấp của cá nhân trực tiếp ký hợp đồng với công ty xổ số kiến thiết, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp bán hàng đa cấp.

      - Hợp tác kinh doanh với tổ chức.

      - Sản xuất, kinh doanh nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thủy sản không đáp ứng điều kiện được miễn thuế theo quy định của pháp luật.

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì có thể xác định hoạt động kinh doanh cho thuê nhà được xác định là một trong các hoạt động kinh doanh thuộc trường hợp phải đóng thuế GTGT, thuế TNCN.

      Mặt khác, Tại Khoản 2 Điều 1 Thông tư 92/2015/TT-BTC có quy định:

      "Điều 1. Người nộp thuế

      2. Người nộp thuế nêu tại khoản 1 Điều này không bao gồm cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống."

      Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống thì không thuộc trường hợp phải đóng thuế GTGT, thuế TNCN.

      Đồng nghĩa, cá nhân kinh doanh có doanh thu trên 100 triệu đồng/năm phải đóng thuế GTGT, thuế TNCN.

      Mà theo như thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi thì bạn có xây dựng một dãy trọ và sắp tới sẽ cho người khác thuê, thu nhập dự tính hàng năm là khoản 300 triệu đồng (trên 100 triệu đồng/năm) cho cả dãy trọ.

      Do đó: Bạn có nghĩa vụ phải khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN theo quy định của pháp luật. Trường hợp doanh thu cho thuê của cả dãy trọ trong năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì không phải nộp thuế GTGT, thuế TNCN.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn