Chuyển giao công nghệ có chịu thuế giá trị gia tăng không?

Ngày hỏi:30/08/2019

Tôi tạo ra được một phần mềm ứng dụng, sau đó chuyển giao lại cho một công ty trong nước. Cho hỏi tôi có phải chịu thuế giá trị gia tăng không? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • - Theo Khoản 21 Điều 5 Luật thuế giá trị gia tăng 2008 quy định đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng: ... Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ; phần mềm máy tính.

      - Theo khoản 5 Điều 1 Thông tư 26/2015/TT-BTC quy định không áp dụng mức thuế suất 0% áp dụng đối với chuyển giao công nghệ ra nước ngoài.

      => Như vậy, căn cứ các quy định trên thì khi bạn chuyển giao công nghệ lại cho một công ty trong nước thì sẽ không phải chịu thuế giá trị gia tăng.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn