Chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

Ngày hỏi:18/11/2010
Tôi được bố chồng chuyển nhượng cho một mảnh đất rộng 200m2 ở ngoại thành Hà Nội, Hỏi tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? Hiện nay tôi đang sống cùng chồng và con gái ở căn nhà thuê rộng 30m2

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Chị không phải đóng thuế thu nhập cá nhân khi nhận chuyển nhượng mảnh đất 200m2 từ bố chồng của chị.

      Khoản 1, Điều 4, Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi bổ sung năm 2012 quy định thu nhập được miễn thuế bao gồm thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn