Chuyển nhượng vốn góp bao lâu thì phải đi khai thuế TNCN?

Ngày hỏi:09/04/2021

Cho hỏi khi chuyển nhượng vốn góp thì trong bao lâu phải đi khai thuế TNCN?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chuyển nhượng vốn góp bao lâu thì phải đi khai thuế TNCN?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm d Khoản 4 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC có quy định về thời gian khai thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng vốn góp như sau:

      Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế

      Cá nhân khai thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng vốn góp khai thuế thu nhập cá nhân chậm nhất là ngày thứ 10 (mười) kể từ ngày hợp đồng chuyển nhượng vốn góp có hiệu lực.

      Trường hợp doanh nghiệp nộp thuế thay cho cá nhân thì thời điểm nộp hồ sơ khai thuế chậm nhất là trước thời điểm làm thủ tục thay đổi danh sách thành viên góp vốn theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, tùy trường hợp cá nhân tự khai hay doanh nghiệp nộp thuế thay cho cá nhân thì thời điểm nộp hồ sơ khai thuế sẽ khác nhau.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn