Có được giảm trừ gia cảnh cho bố mẹ khi không cùng địa chỉ cư trú?

Ngày hỏi:13/11/2020

Em vào Nam làm việc, bố mẹ em 65 tuổi ở ngoài Bắc thì em vẫn được giảm trừ gia cảnh đúng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được giảm trừ gia cảnh cho bố mẹ khi không cùng địa chỉ cư trú?
      (ảnh minh họa)
    • Đối tượng người phụ thuộc được liệt kê tại Khoản 1d Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC. Trong đó bố mẹ thuộc đối tượng giảm trừ gia cảnh, không phụ thuộc nơi làm việc của con có cùng địa phương cư trú hay không.

      Lưu ý: Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

      Như vậy, hiện bố mẹ bạn 65 tuổi tức ngoài độ tuổi lao động, để được đăng ký giảm trừ gia cảnh cho bố mẹ thì bố mẹ bạn phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn