Có khai thuế đối với người lao động có thu nhập 5 triệu đồng/tháng không?

Ngày hỏi:24/12/2019

Công ty tôi có người lao động 5 triệu đồng, vậy cho hỏi công ty em có phải khai thuế cho người này không? Mong nhận được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có khai thuế đối với người lao động có thu nhập 5 triệu đồng/tháng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 26 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định: Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân và cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân thực hiện khai thuế và quyết toán thuế theo hướng dẫn về thủ tục, hồ sơ tại văn bản hướng dẫn về quản lý thuế.

      Mặt khác, theo Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định cá nhân có thu nhập từ tiền lương là đối tượng thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.

      Vậy nên, công ty bạn phải thực hiện khai thuế thu nhập cá nhân cho lao động có thu nhập từ 5 triệu/ tháng theo quy định của pháp luật.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn