Cơ quan thuế thông báo cho hộ gia đình, cá nhân được miễn thuế khi nào?

Ngày hỏi:23/07/2019

Chào anh chị, tôi đang nghiên cứu luật quản lý thuế mới được thông qua, có thắc mắc sau: Hộ gia đình, cá nhân thuộc đối tượng nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp có số tiền thuế phải nộp hằng năm từ 50.000 đồng trở xuống, trường hợp chúng tôi không biết luật thì làm sao biết có được miễn thuế hay không? Nhờ giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 79 và Khoản 3 Điều 80 Luật Quản lý thuế 2019 có hiệu lực ngày 01/7/2020 quy định:

      - Hộ gia đình, cá nhân thuộc đối tượng nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp có số tiền thuế phải nộp hằng năm từ 50.000 đồng trở xuống thì được miễn thuế.

      - Trường hợp miễn thuế quy định tại điểm a khoản 2 Điều 79 của Luật này thì cơ quan thuế căn cứ sổ thuế để thông báo danh sách hộ gia đình, cá nhân thuộc diện miễn thuế.

      => Như vậy, trường hợp bạn không nắm được luật thì cơ quan quản lý thuế sẽ phải thông báo để hộ gia đình, cá nhân được biết.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn