Có thể nộp hồ sơ khai thuế trực tuyến không?

Ngày hỏi:30/09/2019

Em có thắc mắc về kê khai thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập chuyển nhượng bất động sản, mong anh/ chị tư vấn giúp em ạ!

Hiện nay hồ sơ kê khai thuế bắt buộc phải nộp tại Chi cục thuế hay sao ạ, vẫn chưa có cơ chế kê khai điện tử đúng không ạ?
em xin cảm ơn anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 5 Điều 21 Thông tư 92/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung điểm c và điểm d khoản 3 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định về nơi nộp hồ sơ khai thuế, cụ thể như sau:

      Cá nhân nộp hồ sơ khai thuế cùng hồ sơ chuyển nhượng bất động sản tại bộ phận một cửa liên thông hoặc Chi cục Thuế nơi có bất động sản chuyển nhượng. Trường hợp ở địa phương chưa thực hiện quy chế một cửa liên thông thì nộp hồ sơ trực tiếp cho văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất nơi có bất động sản chuyển nhượng.

      Trường hợp cá nhân chuyển nhượng nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai thì khai thuế, nộp thuế thu nhập cá nhân tại Chi cục Thuế địa phương nơi có nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan thuế ủy nhiệm thu.

      Như vậy, hiện nay pháp luật quy định khi nộp hồ sơ khai thuế sẽ tiến hành thực hiện theo cách thức: nộp trực tiếp tại cơ quan có thẩm quyền, chưa có hệ thống nộp hồ sơ khai thuế trực tuyến.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn