Con bao nhiêu tuổi thì được coi là người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh?

Ngày hỏi:23/02/2021

Chào bạn, tôi xin hỏi quy định con đến bao nhiêu tuổi thì được tính là người phụ thuộc để đăng ký giảm trừ gia cảnh thuế TNCN? Quy định tại văn bản nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Con bao nhiêu tuổi thì được coi là người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Tiết d.1 Điểm d Khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì người phụ thuộc bao gồm:

      Con: con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng, cụ thể gồm:

      - Con dưới 18 tuổi (tính đủ theo tháng).

      - Con từ 18 tuổi trở lên bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

      - Con đang theo học tại Việt Nam hoặc nước ngoài tại bậc học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, kể cả con từ 18 tuổi trở lên đang học bậc học phổ thông (tính cả trong thời gian chờ kết quả thi đại học từ tháng 6 đến tháng 9 năm lớp 12) không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

      Như vậy, con dưới 18 tuổi và 1 số trường hợp con trên 18 tuổi sẽ được xác định là người phụ thuộc. Lưu ý, con có thể là con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC Tải về
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn