Con rể tặng đất cho cha mẹ vợ thì có được miễn lệ phí trước bạ?

Ngày hỏi:09/05/2020

Chị Quỳnh Anh - Bình Dương có thắc mắc: Chồng tôi muốn tặng cho đất cho cha mẹ tôi thì trường hợp này có phải nộp lệ phí trước bạ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 20/2019/NĐ-CP), khi đăng ký quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở trong những trường hợp sau đây thì được miễn lệ phí trước bạ, cụ thể:
      Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
      Như vậy, trường hợp con rể tặng cho đất cho cha mẹ vợ thì được miễn lệ phí trước bạ.
      Trân trọng!

    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn