Con thương binh hạng 3 năm 2021 có được miễn giảm học phí không?

Ngày hỏi:13/07/2020

Em là con thương binh hạng 3 nhưng em nghe con thương binh được miễn Giảm học phí nhưng em thấy chỉ áp dụng đến năm 2021. Vậy sau năm 2021 thì có còn được miễn giảm nữa không ạ? Em xin anh/chị giải thích giúp em.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 7 Nghị định 86/2015/NĐ-CP quy định đối tượng được miễn học phí cụ thể như sau:

      1. Người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29 tháng 6 năm 2005, Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16 tháng 7 năm 2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.

      2. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên bị tàn tật, khuyết tật có khó khăn về kinh tế.

      ...

      Mặt khác, tại Khoản 2 Điều 2 Pháp lệnh ưu đãi người có công cách mạng 2005 và Khoản 1 Điều 1 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng sửa đổi 2012 thì bạn được xem là thân nhân của người có công với cách mạng.

      Mặt khác, tại Điều 1 Nghị định 86/2015/NĐ-CP quy định phạm vi hợp đồng: Về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 - 2016 đến năm học 2020 - 2021.

      Như vậy, khi hết năm học 2020 - 2021 thì bạn có thể không được miễn giảm học phí nếu có 1 văn bản quy định khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn