Con trên 18 tuổi có được đăng ký là người phụ thuộc không?

Ngày hỏi:25/02/2021

Con tôi trên 18 tuổi mà tôi muốn đăng ký con tôi là người phụ thuộc để tính thuế TNCN có được không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Tiết d.1 Điểm d Khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì người phụ thuộc bao gồm:

      Con: con đẻ, con nuôi hợp pháp, con ngoài giá thú, con riêng của vợ, con riêng của chồng, cụ thể gồm:

      - Con dưới 18 tuổi (tính đủ theo tháng).

      - Con từ 18 tuổi trở lên bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

      - Con đang theo học tại Việt Nam hoặc nước ngoài tại bậc học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, kể cả con từ 18 tuổi trở lên đang học bậc học phổ thông (tính cả trong thời gian chờ kết quả thi đại học từ tháng 6 đến tháng 9 năm lớp 12) không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

      Theo đó, trong 1 số trường hợp sau đây thì con trên 18 tuổi được xác định là người phụ thuộc:

      - Con bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

      - Con đang theo học tại Việt Nam hoặc nước ngoài tại bậc học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, kể cả con từ 18 tuổi trở lên đang học bậc học phổ thông (tính cả trong thời gian chờ kết quả thi đại học từ tháng 6 đến tháng 9 năm lớp 12) không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

      Như vậy, nếu con bạn trên 18 tuổi mà thuộc 1 trong những trường nêu trên thì được đăng ký là người phụ thuộc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn