Công thức tính thuế TNCN phải nộp khi chuyển nhượng vốn góp

Ngày hỏi:09/04/2021

Mình mới vừa chuyển nhượng toàn bộ vốn góp trong công ty TNHH cho người khác trong công ty. Nhờ anh chị hỗ trợ mình công thức tính thuế thu nhập cá nhân với ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công thức tính thuế TNCN phải nộp khi chuyển nhượng vốn góp
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 11 Thông tư 111/2013/TT-BTC, công thức tính thuế như sau:

      Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế × Thuế suất 20%

      Thu nhập tính thuế: thu nhập tính thuế từ chuyển nhượng phần vốn góp được xác định bằng giá chuyển nhượng trừ giá mua của phần vốn chuyển nhượng và các chi phí hợp lý liên quan đến việc tạo ra thu nhập từ chuyển nhượng vốn.

      - Giá chuyển nhượng là số tiền mà cá nhân nhận được theo hợp đồng chuyển nhượng vốn.

      - Giá mua của phần vốn chuyển nhượng là trị giá phần vốn góp tại thời điểm chuyển nhượng vốn.

      - Các chi phí liên quan được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế của hoạt động chuyển nhượng vốn là những chi phí hợp lý thực tế phát sinh liên quan đến việc tạo ra thu nhập từ chuyển nhượng vốn, có hóa đơn, chứng từ hợp lệ theo quy định, cụ thể như sau:

      + Chi phí để làm các thủ tục pháp lý cần thiết cho việc chuyển nhượng.

      + Các khoản phí và lệ phí người chuyển nhượng nộp ngân sách khi làm thủ tục chuyển nhượng.

      + Các khoản chi phí khác có liên quan trực tiếp đến việc chuyển nhượng vốn.

      Như vậy, Thuế TNCN phải nộp = [Giá chuyển nhượng – (Giá mua + Các chi phí liên quan)] x 20%

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn