Công ty phải thực hiện khai thuế GTGT theo tháng?

Ngày hỏi:18/05/2019

Xin cho hỏi: Công ty em thành lập năm 2017, năm 2018 tính có doanh thu dưới 50 tỷ nên năm 2019 công ty đã bắt đầu thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo quý, và nghe nói là sẽ được khai thuế theo quý ổn định 3 năm. Nhưng vừa qua, công ty có kiểm tra lại sổ sách và phát hiện doanh thu công ty năm 2018 vượt quá 50 tỷ. Vậy bây giờ công ty có thể khai thuế theo quý nữa hay không hay phải khai lại theo tháng ạ? Cái này là công ty tự kiểm tra, tự phát hiện ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty phải thực hiện khai thuế GTGT theo tháng?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Thông tư 151/2014/TT-BTC thì khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

      Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý.

      Đồng nghĩa, đối với những người nộp thuế có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở lên thì bắt buộc phải thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng (trừ trường hợp thuộc chu kỳ khai thuế ổn định).

      Người nộp thuế có trách nhiệm tự xác định thuộc đối tượng khai thuế theo tháng hay khai thuế theo quý để thực hiện khai thuế theo quy định.

      Do đó: Đối với trường hợp công ty của bạn được thành lập và bắt đầu đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh vào năm 2017, trong năm 2018 nếu doanh thu của công ty dưới 50 tỷ đồng thì từ 01/01/2019 đến ngày 31/12/2021 công ty được thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo quý.

      Còn nếu ngược lại năm 2018 nếu doanh thu của công ty từ 50 tỷ đồng trở lên thì từ 01/01/2019 đến ngày 31/12/2021 công ty được thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng.

      Tại Điều 15 Thông tư 151/2014/TT-BTC có quy định:

      "- Trong chu kỳ khai thuế ổn định theo quý, nếu người nộp thuế tự phát hiện hoặc qua thanh tra, kiểm tra, cơ quan thuế kết luận doanh thu của năm trước liền kề của chu kỳ khai thuế ổn định này trên 50 tỷ đồng, người nộp thuế không đủ điều kiện để khai thuế giá trị gia tăng theo quý của chu kỳ ổn định đó thì từ năm tiếp theo liền kề của năm phát hiện cho đến hết chu kỳ ổn định, người nộp thuế phải thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng."

      Mà theo như thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, thì lúc đầu công ty bạn hạch toán sổ sách thì doanh thu năm 2018 đạt dưới 50 tỷ đồng - thuộc trường hợp được khai thuế giá trị gia tăng theo quý. Tuy nhiên, trong năm 2019 công ty đã thực hiện tự kiểm kê lại và phát hiện doanh thu năm 2018 của công ty đạt trên 50 tỷ đồng.

      Do đó: công ty không đủ điều kiện để khai thuế giá trị gia tăng theo quý của chu kỳ ổn định từ 01/01/2019 đến ngày 31/12/2021. Nên công ty có nghĩa vụ phải khai bổ sung doanh thu tính thuế giá trị gia tăng của năm 2018 với cơ quan thuế, và từ 01/01/2020 công ty thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng.

      Từ năm 01/01/2021 sẽ xác định lại chu kỳ khai thuế giá trị gia tăng mới mới dựa trên doanh thu của công ty trong năm 2020.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn