Đi học lớp bồi dưỡng kiến thức quốc phòng và an ninh có phải đóng phí không?

Ngày hỏi:28/10/2019

Tôi xin hỏi. Vợ tôi công tác tại trường đại học nông lâm Thái Nguyên thuộc đại học Thái nguyên. Vừa qua vợ tôi có công văn đi học lớp bồi dưỡng kiến thức quốc phòng và an ninh đối tượng 4 phải nộp 2 triệu chưa kể phí ăn ở sinh hoạt. Như vây có đúng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 18 Luật Giáo dục quốc phòng và an ninh năm 2013 quy định Chế độ, quyền lợi đối với đối tượng bồi dưỡng kiến thức quốc phòng và an ninh như sau:

      1. Đối tượng quy định tại khoản 2 Điều 14 của Luật này khi bồi dưỡng kiến thức quốc phòng và an ninh được hưởng nguyên lương, phụ cấp; trường hợp xa nơi cư trú được bố trí nơi nghỉ, hỗ trợ phương tiện hoặc thanh toán tiền tàu, xe một lần đi, về và hỗ trợ tiền ăn do ngân sách nhà nước bảo đảm.

      2. Đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 15 của Luật này khi bồi dưỡng kiến thức quốc phòng và an ninh được hưởng nguyên lương, phụ cấp, hỗ trợ phương tiện hoặc thanh toán tiền tàu, xe một lần đi, về và hỗ trợ tiền ăn do doanh nghiệp ngoài khu vực nhà nước, đơn vị sự nghiệp ngoài công lập bảo đảm; chi phí bồi dưỡng kiến thức quốc phòng và an ninh, nơi nghỉ cho đối tượng xa nơi cư trú do ngân sách nhà nước bảo đảm.

      3. Đối tượng quy định tại điểm c khoản 1 Điều 15 và Điều 16 của Luật này khi bồi dưỡng kiến thức quốc phòng và an ninh xa nơi cư trú được bố trí nơi nghỉ, hỗ trợ phương tiện hoặc thanh toán tiền tàu, xe một lần đi, về và hỗ trợ tiền ăn do ngân sách nhà nước bảo đảm.

      ...

      Như vậy, khi bồi dưỡng kiến thức quốc phòng và an ninh được hưởng nguyên lương, phụ cấp; trường hợp xa nơi cư trú được bố trí nơi nghỉ, hỗ trợ phương tiện hoặc thanh toán tiền tàu, xe một lần đi, về và hỗ trợ tiền ăn do ngân sách nhà nước bảo đảm. Do đó, ở đây cần làm rõ số tiền 2 triệu vợ anh nộp nhằm mục đích gì? Vì các khoản chi phí sẽ được ngân sách nhà nước hỗ trợ. Vợ anh cần hỏi rõ nếu không đúng có thể khiếu nại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT