Điều khiển tàu thủy nội địa có trọng tải 200 tấn không có sổ danh bạ thuyền viên phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/10/2016

Điều khiển tàu thủy nội địa có trọng tải 200 tấn không có sổ danh bạ thuyền viên phạt bao nhiêu? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Tâm, đang làm nghề chở vật liệu xây dựng trên sông Tiền, tôi có một thắc mắc mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Vừa rồi khi đoàn thanh tra đến kiểm tra thì có lập biên bản tôi vì không có sổ danh bạ thuyền viên với mức xử lý là 600.000 đồng. Ban biên tập cho tôi hỏi là xử phạt như vậy có đúng không? Quy định thế nào. Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Minh Tâm_09*****)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính hành vi điều khiển tàu có trọng tải 200 tấn không có sổ danh bạ thuyền viên được quy định cụ thể tại Điểm b Khoản 4 Điều 11 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 700.000 đồng đối với phương tiện không có động cơ trọng tải toàn phần trên 100 tấn đến 500 tấn hoặc có sức chở trên 50 người đến 100 người, phương tiện có động cơ tổng công suất máy chính trên 100 sức ngựa đến 400 sức ngựa hoặc có sức chở trên 50 người đến 100 người không mang theo giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của phương tiện hoặc sử dụng giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của phương tiện đã hết hiệu lực hoặc không có sổ danh bạ thuyền viên hoặc không có sổ nhật ký phương tiện theo quy định hoặc không kẻ, kẻ không đúng biển ghi số người cho phép chở trên phương tiện theo quy định, phương tiện chở khách du lịch không có biển hiệu theo quy định.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể bị phạt tiền từ500.000 đồng đến 700.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính hành vi điều khiển tàu có trọng tải 200 tấn không có sổ danh bạ thuyền viên. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn