Điều kiện của tổ chức, cá nhân tham gia khai hải quan qua Hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan

Ngày hỏi:19/07/2016

Điều kiện của tổ chức, cá nhân tham gia khai hải quan qua Hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan được quy định như thế nào? Chào quý anh chị Thư Ký Luật! Em là sinh viên năm 3 Đại học Thương mại, em đang làm đề tài nghiên cứu khoa học liên quan đến lĩnh vực xuất nhập khẩu và thương mại quốc tế. Trong đó có những thục tục pháp lý về hải quan em chưa được rõ, rất mong được các anh chị giải đáp. Anh chị cho em hỏi: Điều kiện của tổ chức, cá nhân tham gia khai hải quan qua Hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan được quy định như thế nào? Em xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Thông tư 38/2015/TT-BTC thì tổ chức, cá nhân tham gia khai hải quan qua Hệ thống phải đáp ứng các điều kiện sau:

      a) Đăng ký tham gia kết nối với Hệ thống để được cấp tài khoản truy cập và các thông tin kết nối. Khi có thay đổi, bổ sung hoặc hủy hiệu lực thông tin đăng ký, tổ chức, cá nhân phải thông báo ngay cho cơ quan hải quan. Việc đăng ký, sửa đổi, bổ sung hoặc hủy thông tin đăng ký thực hiện theo hướng dẫn tại Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư này;

      b) Trang bị đầy đủ về hạ tầng kỹ thuật trong hoạt động giao dịch điện tử đảm bảo cho việc khai báo, truyền, nhận, lưu trữ thông tin khi truy cập và trao đổi thông tin với Hệ thống; sử dụng phần mềm khai hải quan điện tử do cơ quan hải quan cung cấp (nếu có) hoặc phần mềm khai hải quan điện tử đã được Tổng cục Hải quan kiểm tra và xác nhận phù hợp yêu cầu nghiệp vụ của cơ quan hải quan và tương thích với Hệ thống. Tổng cục Hải quan ban hành Quyết định công nhận phần mềm khai hải quan điện tử và công bố trên Cổng thông tin điện tử của ngành Hải quan.

      Điều kiện của tổ chức, cá nhân tham gia khai hải quan qua Hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan được quy định tại Khoản 5 Điều 6 Thông tư 38/2015/TT-BTC quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn