Doanh nghiệp chế xuất làm thủ tục nhập khẩu hàng hóa trễ hạn xử lý thế nào?

Ngày hỏi:19/10/2019

Cho mình hỏi Công ty mình là doanh nghiệp chế xuất, mua thiết bị từ doanh nghiệp nội địa, chưa làm thủ tục hải quan nhưng đã đưa vào sử dụng, giờ nếu mình làm thủ tục hải quan thì có bị xử phạt vi phạm hành chính không? Nếu có thì theo quy định nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Doanh nghiệp chế xuất làm thủ tục nhập khẩu hàng hóa trễ hạn xử lý thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 8 Điều 18 Thông tư 38/2015/TT-BTC quy định thời hạn làm thủ tục hải quan như sau:

      - Đối với hàng hóa xuất khẩu, việc nộp tờ khai hải quan được thực hiện sau khi đã tập kết hàng hóa tại địa điểm do người khai hải quan thông báo và chậm nhất 04 giờ trước khi phương tiện vận tải xuất cảnh; đối với hàng hóa xuất khẩu gửi bằng dịch vụ chuyển phát nhanh thì chậm nhất là 02 giờ trước khi phương tiện vận tải xuất cảnh.

      - Đối với hàng hóa nhập khẩu, việc nộp tờ khai hải quan được thực hiện trước ngày hàng hóa đến cửa khẩu hoặc trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày hàng hóa đến cửa khẩu.

      - Trường hợp phương tiện vận tải nhập cảnh khai hải quan điện tử, ngày hàng hóa đến cửa khẩu là ngày phương tiện vận tải đến cửa khẩu theo thông báo của hãng vận tải trên Hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan.

      - Trường hợp phương tiện vận tải làm thủ tục hải quan nhập cảnh theo phương thức thủ công, ngày hàng hóa đến cửa khẩu là ngày cơ quan hải quan đóng dấu lên bản khai hàng hóa nhập khẩu tại cảng dỡ hàng trong hồ sơ phương tiện vận tải nhập cảnh (đường biển, đường hàng không, đường sắt) hoặc ngày ghi trên tờ khai phương tiện vận tải qua cửa khẩu hoặc sổ theo dõi phương tiện vận tải (đường sông, đường bộ).

      Theo Khoản 3 Điều 1 Nghị định 45/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi quy định về thời hạn làm thủ tục hải quan, nộp hồ sơ thuế như sau:

      Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      - Không khai, nộp, xuất trình, cung cấp thông tin hồ sơ hải quan đúng thời hạn quy định, trừ vi phạm quy định tại Khoản 3, các Điểm a và b Khoản 4, Khoản 5 Điều này.

      - Không khai bổ sung đúng thời hạn quy định khi có sự thay đổi thông tin số hiệu container hàng hóa xuất khẩu, cảng xếp hàng, cửa khẩu xuất hàng, phương tiện vận chuyển hàng xuất khẩu.

      - Khai giá chính thức quá thời hạn quy định đối với trường hợp chưa có giá chính thức tại thời điểm đăng ký tờ khai hải quan.

      - Không tái xuất đúng thời hạn quy định phương tiện vận tải của cá nhân, tổ chức qua lại khu vực cửa khẩu để giao nhận hàng hóa.

      => Như vậy, làm thủ tục hải quan trể hạn là vi phạm, do đó việc công ty bạn làm thủ tục trễ hạn sẽ bị phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn