Doanh nghiệp có khấu trừ thuế TNCN trước khi trả cổ tức không?

Ngày hỏi:28/05/2020

Cho tôi hỏi: Doanh nghiệp có khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi trả cổ tức cho người đầu tư không? Đây là thắc mắc của bạn Thanh Sang (thanhsang14xxxx@gmail.com).

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Doanh nghiệp có khấu trừ thuế TNCN trước khi trả cổ tức không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm d Khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:

      Tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ đầu tư vốn theo hướng dẫn tại khoản 3, Điều 2 Thông tư này có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi trả thu nhập cho cá nhân trừ trường hợp cá nhân tự khai thuế theo hướng dẫn tại khoản 9, Điều 26 Thông tư này. Số thuế khấu trừ được xác định theo hướng dẫn tại Điều 10 Thông tư này.

      Thuế suất đối với thu nhập từ đầu tư vốn áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 5%.

      => Như vậy, doanh nghiệp có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi trả cổ tức.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn