Doanh thu quán net 33 triệu/năm đóng thuế như thế nào?

Ngày hỏi:29/10/2016

Hiện tại tôi đang mở kinh doanh đại lý internet. Tôi đã nộp thuế môn bài là 100.000đ/năm (có hoá đơn), cán bộ bên thuế bảo phải nộp thêm thuế tháng là 100.000đ/tháng tổng là 1.200.000đ/năm (không có hoá đơn). Nhưng tôi chỉ kinh doanh từ cuối tháng 5/2015 mỗi tháng tổng thu nhập từ 2.000.000 - 7.000.000, cả năm 2015 doanh thu là khoảng 33.000.000. Như vậy thì tôi có phải nộp thuế hàng tháng không. Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC thì:

      Điều 2. Phương pháp tính thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán

      1. Nguyên tắc áp dụng

      a) Cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán (sau đây gọi là cá nhân nộp thuế khoán) là cá nhân kinh doanh có phát sinh doanh thu từ kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh trừ cá nhân kinh doanh hướng dẫn tại Điều 3, Điều 4 và Điều 5 Thông tư này.

      b) Đối với cá nhân nộp thuế khoán thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân của năm.

      Trường hợp cá nhân nộp thuế khoán kinh doanh không trọn năm (không đủ 12 tháng trong năm dương lịch) bao gồm: cá nhân mới ra kinh doanh; cá nhân kinh doanh thường xuyên theo thời vụ; cá nhân ngừng/nghỉ kinh doanh thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân của một năm (12 tháng); doanh thu tính thuế thực tế để xác định số thuế phải nộp trong năm là doanh thu tương ứng với số tháng thực tế kinh doanh. Trường hợp cá nhân nộp thuế khoán đã được cơ quan thuế thông báo số thuế khoán phải nộp, nếu kinh doanh không trọn năm thì cá nhân được giảm thuế khoán phải nộp tương ứng với số tháng ngừng/nghỉ kinh doanh trong năm.

      Ví dụ 1: Ông A bắt đầu kinh doanh từ tháng 4 năm 2015, và dự kiến có doanh thu khoán của 09 tháng thực tế kinh doanh là 90 triệu đồng (trung bình 10 triệu/tháng) thì doanh thu tương ứng của một năm (12 tháng) là 120 triệu đồng (>100 triệu đồng). Như vậy, Ông A thuộc diện phải nộp thuế giá trị gia tăng, phải nộp thuế thu nhập cá nhân tương ứng với doanh thu thực tế phát sinh từ tháng 4 năm 2015 là 90 triệu đồng.

      Theo quy định này thì đối với hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh có doanh thu trên 100 triệu/năm thì mới tiến hành nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân. Nếu thu nhập dưới 100 triệu/năm thì sẽ không phải nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân.

      Bạn nói rằng bạn chỉ kinh doanh từ cuối tháng 5/2015 mỗi tháng tổng thu nhập từ 2.000.000 - 7.000.000, cả năm 2015 doanh thu là khoảng 33.000.000. Theo đó, cùng ví dụ của Bộ tài chính đưa ra, khi xác định tổng doanh thu tính thuế chia đều cho các tháng kinh doanh và nhân với 12 tháng có giá trị dưới 100 triệu/năm thì bạn sẽ không phải đóng thuế.

      Như vậy bạn sẽ không phải nộp thuế, trong trường hợp bạn vẫn có thông báo nộp thuế thì bạn có thể gửi đơn lên cơ quan thuế quản lý trực tiếp cùng với những chứng cứ chứng minh để yêu cầu xác định lại doanh thu tính thuế.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về tính thuế đối với quán net có doanh thu 33 triêu/năm. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 92/2015/TT-BTC để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn