Đối tượng không phải nộp phí sử dụng đường bộ

Ngày hỏi:14/11/2016

Hợp tác xã dịch vụ Vận tải Liên minh hiện quản lý 22 phương tiện vận tải (gồm 22 đầu kéo và 22 sơ mi rơ moóc). Do tình hình kinh tế khó khăn, đơn vị chỉ sử dụng 2/3 số phương tiện để kinh doanh, hoạt động, số phương tiện còn lại đã ngưng hoạt động hơn 1 năm nay. Đại diện Hợp tác xã, ông Lê Hoàng Hiệp đề nghị cho biết đơn vị ông có được miễn phí sử dụng đường bộ cho số phương tiện đã ngưng hoạt động không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư 133/2014/TT-BTC hướng dẫn chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành thì:

    Xe ô tô quy định tại khoản 1 Điều này không chịu phí sử dụng đường bộ trong các trường hợp sau:

    a) Bị hủy hoại do tai nạn hoặc thiên tai;

    b) Bị tịch thu hoặc bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe;

    c) Bị tai nạn đến mức không thể tiếp tục lưu hành phải sửa chữa từ 30 ngày trở lên;

    d) Xe kinh doanh vận tải thuộc các hợp tác xã, doanh nghiệp kinh doanh vận tải tạm dừng lưu hành liên tục từ 30 ngày trở lên;

    đ) Xe ô tô không tham gia giao thông, không sử dụng đường thuộc hệ thống giao thông đường bộ, chỉ sử dụng trong phạm vi đất thuộc quản lý của doanh nghiệp, hợp tác xã như: nhà ga, cảng, khu khai thác khoáng sản, nông, lâm nghiệp và xe ô tô dùng để sát hạch của tổ chức đào tạo dạy nghề lái xe.

    Như vậy, theo quy định trên, trường hợp của ông Hiệp sẽ không phải nộp phí sử dụng đường bộ. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 133/2014/TT-BTC để nắm rõ quy định này.

    Trân trong!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Phí sử dụng đường bộ
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn