Đóng thuế TNCN đối với lao động nghỉ hưu

Ngày hỏi:23/04/2019

V/v đóng thuế thu nhập cá nhân Đề nghị Luật sư tư vấn cho vấn đề sau: Người lao động đã được nghỉ hưu theo chế độ, nhưng tiếp tục ở làm việc cho doanh nghiệp thì có phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với số tiền lương thu nhập đó không? Trân trọng! 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đóng thuế TNCN đối với lao động nghỉ hưu
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1k Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:

      Tiền lương hưu do Quỹ bảo hiểm xã hội trả theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; tiền lương hưu nhận được hàng tháng từ Quỹ hưu trí tự nguyện.

      Cá nhân sinh sống, làm việc tại Việt Nam được miễn thuế đối với tiền lương hưu được trả từ nước ngoài.

      Căn cứ theo quy định trên thì phần tiền lương hưu do Bảo hiểm xã hội chi trả theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội thuộc thu nhập được miễn thuế TNCN.

      Đối với khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công do công ty chi trả thì người lao động vẫn phải đóng thuế TNCN bình thường sau khi đã được giảm trừ gia cảnh.

      Mức giảm trừ gia cảnh:

      - Đối với người nộp thuế là 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm.

      - Đối với mỗi người phụ thuộc là 3,6 triệu đồng/tháng.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề tính thuế TNCN đối với lao động hưu trí.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn