Được tặng cho chứng khoán có nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Ngày hỏi:31/10/2019

Tôi mới học xong cử nhân luật, và mới mở tài khoản chứng khoán để tham gia giao dịch, biết tin chú tôi tặng cho tôi một số chứng khoán mà chú tôi đang sở hữu. Vậy cho hỏi, tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân khi được tặng cho không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

      - ...

      - Thu nhập từ nhận thừa kế là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.

      - Thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khoán là thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân, do đó khi chú bạn tặng cho bạn chứng khoán thì bạn sẽ phải kê khai và nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn