Giải đáp thắc mắc về thuế thu nhập cá nhân

Ngày hỏi:09/08/2014
Tôi hiện đang là nhân viên cho 1 công ty tư nhân, hàng tháng công ty vẫn làm quyết toán thuế TNCN cho tôi (mức lương của tôi không cao để tính thuế TNCN). Trong 1 năm, tôi chỉ bán 2 hay 3 lần thiết bị giá trị trên 100 triệu. Khi lần thứ nhất bán, tôi xin xuất hóa đơn thì họ không nói gì, khi tôi bán lần thứ 2 xin xuất hóa đơn lần 2 thì chi cục thuế quận không cho tôi xuất hóa đơn. Chi cục thuế quận nói tôi phải mở hộ kinh doanh cá thể thì mới có quyền xuất hóa đơn. Nói như vậy có đúng không? Nay tôi muốn mở thêm hộ kinh doanh cá thể mua bán về các loại thiết bị hỗ trợ cho ngành quay phim. Khi tôi mở hộ kinh doanh các thể thì các loại thuế nào tôi phải nộp? Có ảnh hưởng đến thuế bên công ty tư nhân tôi đang làm không?

    Nội dung này được Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty TNHH Luật Đức An tư vấn như sau:

    • Luật sư tư vấn:

      Khi mở hộ kinh doanh cá thể những loại thuế sau bạn phải nộp:

      - Thuế môn bài:

      Căn cứ theo điểm 2 Mục 1 Thông tư 96/2002/TT- BTC

      Bậc thuế Thu nhập 1 tháng Mức thuế cả năm

      Bậc thuế

      Thu nhập 1 tháng

      Mức thuế cả năm

      1

      Trên 1.500.000

      1.000.000

      2

      Trên 1.000.000 đến 1.500.000

      750.000

      3

      Trên 750.000 đến 1.000.000

      500.000

      4

      Trên 500.000 đến 750.000

      300.000

      5

      Trên 300.000 đến 500.000

      100.000

      6

      Bằng hoặc thấp hơn 300.000

      50.000

      - Thuế VAT Nếu doanh thu của hộ kinh doanh bạn dự định thành lập dưới 100 triệu đồng 1 năm thì bạn thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng theo quy định tại Điều 5 Luật thuế giá trị gia tăng và Khoản 1 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng Theo NĐ 209/2013 điều 4 khoản 12. Hàng hóa, dịch vụ của hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống.

      Nếu doanh thu hộ kinh doanh từ 100 triệu đồng trở lên Điều 8 khoản 2 Nghị định 209/2013: Số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu áp dụng như sau: Tỷ lệ % để tính thuế giá trị gia tăng trên doanh thu được quy định theo từng hoạt động như sau:

      - Phân phối, cung cấp hàng hóa: 1%;

      - Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;

      - Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;

      - Hoạt động kinh doanh khác: 2%.

      -Thuế Thu nhập cá nhân: Theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính thì xác định thu nhập chịu thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán cụ thể như sau:

      Thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế = Doanh thu khoán trong kỳ tính thuế × Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định

      Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định tính trên doanh thu áp dụng đối với cá nhân kinh doanh chưa thực hiện đúng pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ; cá nhân kinh doanh lưu động và cá nhân không kinh doanh như sau:

      - Phân phối, cung cấp hàng hóa: 7%

      - Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 30%

      - Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 15%

      - Hoạt động kinh doanh khác: 12%

      Đối với cá nhân kinh doanh nhiều ngành nghề thì áp dụng theo tỷ lệ của hoạt động kinh doanh chính. Trường hợp cá nhân thực tế kinh doanh nhiều ngành nghề và không xác định được ngành nghề kinh doanh chính thì áp dụng theo tỷ lệ của “Hoạt động kinh doanh khác”.

      - Về hóa đơn của hộ kinh doanh cá thể: Thông tư 39/2014/TT- BTC Điều 11. Đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế. 1. Cơ quan thuế bán hóa đơn cho các đối tượng sau: b) Hộ, cá nhân kinh doanh;

      Điều 12, Thông tư 39/2014: Cơ quan thuế bán hóa đơn cho tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh theo tháng.

      Số lượng hóa đơn bán cho tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh lần đầu không quá một quyển năm mươi (50) số cho mỗi loại hóa đơn. Trường hợp chưa hết tháng đã sử dụng hết hóa đơn mua lần đầu, cơ quan thuế căn cứ vào thời gian, số lượng hóa đơn đã sử dụng để quyết định số lượng hóa đơn bán lần tiếp theo.

      Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Hà Nội

      Theovietnamnet


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn