Giải đáp về thuế TNCN

Ngày hỏi:06/04/2016

Cho tôi được hỏi vấn đề sau, DN của chúng tôi có vốn điều lệ 3,45 tỷ đồng. DN có đọc qua Thông tư 154/2011/TT-BTC ngày 11/11/2011 hướng dẫn Nghị định 01/2011/NĐ-CP. Vậy DN có được miễm giảm 30% thuế thu nhập DN không?

    Nội dung này được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam tư vấn như sau:

    • Nếu DN bạn mới thành lập trong năm 2011 và có vốn điều lệ ghi trên giấy phép 3,45 tỷ đồng thì thuộc DNNVV theo NĐ số 56/2009/NĐ-CP ngày 30/6/2009 của Chính phủ. Do vậy, DN thuộc đối tượng được giảm và gia hạn nộp thuế thuế thu nhập DN theo Thông tư 154/2011/TT-BTC ngày 11/11/2011.

      Nếu DN đã thành lập trước đây mà có tổng nguồn vốn thể hiện trong bảng cân đối kế toán của DN tại thời điểm 31/12/2010 phù hợp với tiêu chí DNNVV theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 NĐ số 56/2009/NĐ-CP ngày 30/6/2009 của Chính phủ thì thuộc đối tượng được giảm và gia hạn nộp thuế thuế thu nhập DN theo Thông tư 154/2011/TT-BTC ngày 11/11/2011.

      Để có thêm thông tin một cách cụ thể về mức giảm, hình thức giảm như thế nào, bạn đọc có thể trực tiếp đến cơ quan thuế tại nơi DN đặt trụ sở để được hướng dẫn thực hiện các thủ tục miễn giảm thuế theo quy định.


    Nguồn:

    Thời báo Ngân hàng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn