Giảm trừ gia cảnh thuế thu nhập cá nhân

Ngày hỏi:18/11/2010
Giảm trừ gia cảnh trong Luật thuế thu nhập cá nhân được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Luật thuế thu nhập cá nhân 2008 , đã xác định và quy định về cách thức áp dụng cho giảm trừ gia cảnh trong thuế thu nhập cá nhân như sau

      " Điều 19. Giảm trừ gia cảnh:

      1. Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú. Giảm trừ gia cảnh gồm hai phần sau đây:

      a) Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế là 4 triệu đồng/tháng (48 triệu đồng/năm);

      b) Mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 1,6 triệu đồng/tháng.

      2. Việc xác định mức giảm trừ gia cảnh đối với người phụ thuộc thực hiện theo nguyên tắc mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một đối tượng nộp thuế.

      3. Người phụ thuộc là người mà đối tượng nộp thuế có trách nhiệm nuôi dưỡng, bao gồm:

      a) Con chưa thành niên; con bị tàn tật, không có khả năng lao động;

      b) Các cá nhân không có thu nhập hoặc có thu nhập không vượt quá mức quy định, bao gồm con thành niên đang học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp hoặc học nghề; vợ hoặc chồng không có khả năng lao động; bố, mẹ đã hết tuổi lao động hoặc không có khả năng lao động; những người khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế phải trực tiếp nuôi dưỡng.

      Chính phủ quy định mức thu nhập, kê khai để xác định người phụ thuộc được tính giảm trừ gia cảnh.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/seatimes.com.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn